EA แพงดีกว่าจริงไหม? ราคา รีวิว และแบ็กเทสต์ของ EA ทองคำ 441 ตัว
สารบัญ
EA แพงดีกว่าจริงไหม? ราคา รีวิว และแบ็กเทสต์ของ EA ทองคำ 441 ตัว
เวลาเลือก EA คนส่วนใหญ่มักดูราคาและดาวก่อน "EA แพงน่าจะทำมาดี" "EA ที่มีรีวิวดีเยอะน่าจะปลอดภัย" สมมติฐานเหล่านี้ตรงกับผลลัพธ์จริงแค่ไหน?
เรานำ EA 441 ตัวจาก ทดสอบ EA ทองคำ 441 ตัวจาก MQL5 ด้วยเงื่อนไขเดียวกัน มาเทียบแบ็กเทสต์แต่ละตัวกับราคา จำนวนรีวิว และคะแนนที่แสดงบนหน้าสินค้า เราไม่ระบุชื่อสินค้าใด ๆ เผยแพร่เฉพาะแนวโน้มโดยรวม
ข้อมูลที่ใช้
| รายการ | รายละเอียด |
|---|---|
| แบ็กเทสต์ | 2 ม.ค. 2015 – 1 ต.ค. 2026, XAUUSD, เงินฝาก 10,000 ดอลลาร์, MT5 "1 minute OHLC", อินพุตค่าเริ่มต้น (เงื่อนไขทั้งหมดอยู่ในบทความก่อนหน้า) |
| กลุ่มตัวอย่าง | EA 441 ตัวที่ทดสอบจนจบ (สินค้าละหนึ่งแถว) |
| ราคา รีวิว คะแนน | ค่าบนหน้าสินค้าแต่ละหน้า เก็บเมื่อ 5 ตุลาคม 2026 |
| สัดส่วน | ฟรี 37 ตัว เสียเงิน 404 ตัว (ราคามัธยฐานของตัวเสียเงิน 199 ดอลลาร์) |
มีข้อมูลราคาและรีวิวครบทั้ง 441 ตัว
เปรียบเทียบโบรกเกอร์แนะนำ →
🎁 ดาวน์โหลด EA ฟรี📧 คอร์สอีเมลฟรี (8 ฉบับ) + แพ็กอินดิเคเตอร์ MT5 13 ตัว เฉพาะสมาชิก
* ปกป้องความเป็นส่วนตัวอย่างเคร่งครัด คุณสามารถยกเลิกการสมัครได้ตลอดเวลา
ผลลัพธ์ตามช่วงราคา
| ราคา | จำนวน EA | PF มัธยฐาน | DD สูงสุดมัธยฐาน | มีกำไร | เสีย 90%+ ของเงินฝาก | DD สูงสุด 80%+ |
|---|---|---|---|---|---|---|
| ฟรี | 37 | 0.80 | 57.7% | 30% | 46% | 49% |
| ต่ำกว่า 100 ดอลลาร์ | 119 | 1.15 | 9.8% | 54% | 28% | 30% |
| 100–300 ดอลลาร์ | 174 | 1.37 | 11.5% | 65% | 19% | 21% |
| 300–600 ดอลลาร์ | 66 | 1.19 | 19.1% | 64% | 21% | 24% |
| 600 ดอลลาร์ขึ้นไป | 45 | 2.01 | 8.1% | 76% | 13% | 13% |
แวบแรกดูเหมือน "ยิ่งแพงยิ่งดี" แต่ตารางนี้ไม่ได้ง่ายขนาดนั้น
- EA ฟรีแย่กว่าอย่างชัดเจน Profit Factor มัธยฐานอยู่ที่ 0.80 และเกือบครึ่ง (46%) เสียเงินเกิน 90% ของเงินฝาก
- ช่วง 300–600 ดอลลาร์แย่กว่าช่วง 100–300 ดอลลาร์ Profit Factor มัธยฐานลดจาก 1.37 เหลือ 1.19 และ Drawdown สูงสุดมัธยฐานลึกขึ้นจาก 11.5% เป็น 19.1%
- แม้แต่ช่วง 600 ดอลลาร์ขึ้นไป ก็มี 13% ที่เสียเงินเกิน 90% ของเงินฝาก การล้างพอร์ตไม่ใช่เรื่องหายากแม้กับ EA ราคาแพง
ความสัมพันธ์ระหว่างราคากับผลลัพธ์
สำหรับ EA เสียเงิน 404 ตัว เราคำนวณสหสัมพันธ์แบบอันดับระหว่างราคากับผลลัพธ์ (สหสัมพันธ์อันดับของสเปียร์แมน ยิ่งใกล้ 1 ยิ่งแปลว่า "แพงกว่า = ดีกว่า")
| คู่ | สหสัมพันธ์อันดับ |
|---|---|
| ราคา กับ Profit Factor | 0.16 |
| ราคา กับ กำไรสุทธิ | 0.20 |
| ราคา กับ Drawdown สูงสุด | −0.03 |
ราคามีความสัมพันธ์เชิงบวกแบบอ่อนกับ Profit Factor และกำไรสุทธิ แต่ ราคากับ Drawdown สูงสุดแทบไม่เกี่ยวกันเลย (−0.03) ราคาสูงกว่าไม่ได้แปลว่า Drawdown ตื้นกว่า ดูจากราคาไม่ได้ว่า EA จะปกป้องบัญชีหรือไม่
ผลลัพธ์ "ดีเกินไป" พบบ่อยกว่าในช่วงราคาสูง
ในบทความก่อนหน้า เราทำเครื่องหมายผลลัพธ์ที่ "ดีเกินไป" ไว้ คือ Drawdown สูงสุดต่ำกว่า 2% แต่มีกำไรสุทธิเกิน 100,000 ดอลลาร์ (10 เท่าของเงินฝาก) ไฟล์ไบนารีที่ทดสอบทั้งหมดถูกคอมไพล์ในปี 2026 ช่วงทดสอบทั้งหมดจึงเป็น "อดีตที่รู้คำตอบแล้ว" สำหรับ EA ทุกตัว ค่าสุดโต่งแบบนี้น่าจะได้รับอิทธิพลอย่างมากจากการปรับให้เข้ากับอดีต
| ราคา | จำนวน EA | ผลลัพธ์ "ดีเกินไป" | สัดส่วน |
|---|---|---|---|
| ฟรี | 37 | 0 | 0% |
| ต่ำกว่า 100 ดอลลาร์ | 119 | 2 | 2% |
| 100–300 ดอลลาร์ | 174 | 7 | 4% |
| 300–600 ดอลลาร์ | 66 | 7 | 11% |
| 600 ดอลลาร์ขึ้นไป | 45 | 5 | 11% |
ตั้งแต่ 300 ดอลลาร์ขึ้นไป ประมาณหนึ่งในเก้าตัวมีรูปแบบ "ดีเกินไป" นี้ และมันช่วยดันตัวเลขที่ดูดีบางส่วนของช่วง 600 ดอลลาร์ขึ้นไป อย่างไรก็ตาม แม้ตัด 5 ตัวนั้นออก ช่วง 600 ดอลลาร์ขึ้นไปก็ยังมี Profit Factor มัธยฐาน 1.83 และ Drawdown สูงสุดมัธยฐาน 10.8% ยังคงเป็นกลุ่มแนวหน้า
จำนวนรีวิวและดาวช่วยได้ไหม?
| รีวิว | จำนวน EA | PF มัธยฐาน | DD สูงสุดมัธยฐาน | มีกำไร | เสีย 90%+ ของเงินฝาก |
|---|---|---|---|---|---|
| 0 | 155 | 1.24 | 19.7% | 58% | 28% |
| 1–9 | 198 | 1.13 | 12.9% | 57% | 23% |
| 10–49 | 69 | 1.51 | 9.9% | 70% | 16% |
| 50+ | 19 | 1.19 | 8.1% | 68% | 16% |
EA ที่มีรีวิว 10 รายการขึ้นไปล้มเหลวน้อยกว่าเล็กน้อย แต่ประมาณหนึ่งในหกก็ยังเสียเงินเกิน 90% ของเงินฝาก ทั้ง 441 ตัว สหสัมพันธ์อันดับระหว่างจำนวนรีวิวกับ Profit Factor อยู่ที่ 0.03 แทบไม่มีความสัมพันธ์เลย
คะแนนดาวช่วยได้น้อยกว่านั้นอีก ใน EA 88 ตัวที่มีรีวิว 10+ สหสัมพันธ์อันดับระหว่างคะแนนกับ Profit Factor อยู่ที่ −0.10 และ EA 43 ตัวที่ได้ต่ำกว่า 4.5 ดาวกลับทำผลงานได้ดีกว่า 45 ตัวที่ได้ 4.5 ดาวขึ้นไป
| EA 88 ตัวที่มีรีวิว 10+ | จำนวน EA | PF มัธยฐาน | DD สูงสุดมัธยฐาน | มีกำไร |
|---|---|---|---|---|
| 4.5 ดาวขึ้นไป | 45 | 1.22 | 15.8% | 64% |
| ต่ำกว่า 4.5 ดาว | 43 | 1.59 | 7.7% | 74% |
ดาวสะท้อนความพึงพอใจของผู้ซื้อในช่วงที่พวกเขาใช้งานจริง ซึ่งเป็นคนละเรื่องกับผลงานแบ็กเทสต์ระยะยาว
ข้อจำกัด
- นี่คือแบ็กเทสต์ด้วย 1 minute OHLC และอินพุตค่าเริ่มต้น ผลลัพธ์อาจต่างจากการตั้งค่าที่ผู้พัฒนาแนะนำ เงื่อนไขบัญชี หรือการทดสอบด้วยติกจริง
- ราคาและรีวิวเป็นข้อมูล ณ วันที่ 5 ตุลาคม 2026 ไม่ได้สะท้อนการเปลี่ยนราคาหลังจากนั้น
- นี่คือการทดสอบย้อนหลัง EA แต่ละตัวถูกวัดในช่วงก่อนวันที่คอมไพล์ ผลลัพธ์ไม่ได้ทำนายผลงานในอนาคต
- กลุ่มเล็ก (600 ดอลลาร์ขึ้นไป, รีวิว 50+ ฯลฯ) อาจมีค่ามัธยฐานขยับได้จาก EA เพียงไม่กี่ตัว
วิธีใช้เมื่อเลือก EA
บทเรียนสามข้อจาก EA 441 ตัวนี้:
- อย่าวางแผนนำ EA ฟรีไปรันบนบัญชีจริงทั้งอย่างนั้น โดยค่ามัธยฐานแล้วมันขาดทุน และเกือบครึ่งเสียเงินเกิน 90% ของเงินฝาก
- ราคาไม่ใช่เบาะแสของ Drawdown แม้เป็น EA ราคาแพง ก็ควรตรวจ Drawdown สูงสุดด้วยตัวเองเสมอ
- ดูที่ผลทดสอบ ไม่ใช่ดาว ในข้อมูลนี้ คะแนนสูงกับผลงานดีแทบไม่เกี่ยวข้องกัน
อ่านตัวเลขผลงานคู่กับ Drawdown สูงสุดเสมอ วิธีทดสอบของเราเผยแพร่ไว้ในรายงานการตรวจสอบด้วยติกจริง
หากอ้างอิงตัวเลขจากหน้านี้ โปรดใส่ลิงก์มายังหน้านี้เป็นแหล่งที่มา
บทความที่เกี่ยวข้อง
2026-11-05
ทดสอบ EA ทองคำ 441 ตัวจาก MQL5 ด้วยเงื่อนไขเดียวกัน: สถิติที่ได้
2026-10-22
เทรดเท่ากันแต่น่าเชื่อถือต่างกัน|ความเป็นอิสระของเทรด
2026-10-12
แยกผล EA รายปี: จับพิรุธ EA ที่พึ่งปีทองปีเดียว
2026-11-02
ผลแบ็กเทสต์ต่างกันแค่ไหนตามโบรกเกอร์? EA ตัวเดียว 4 โบรกเกอร์ 10 ปี
📧 คอร์สอีเมลฟรี (8 ฉบับ) + แพ็กอินดิเคเตอร์ MT5 13 ตัว เฉพาะสมาชิก
* ปกป้องความเป็นส่วนตัวอย่างเคร่งครัด คุณสามารถยกเลิกการสมัครได้ตลอดเวลา
มีคำถามเกี่ยวกับ EA หรือ Forex ไหม?
คุณสามารถตั้งคำถามได้ที่ฟอรัมเทรดของ Nattzy (สมัครฟรี) ไม่จำเป็นต้องเกี่ยวกับบทความนี้ก็ได้ เช่น การตั้งค่า EA หรือการเลือกโบรกเกอร์
ถามที่ Nattzy ↗